ระหว่างวันที่ 3-5 กุมภาพันธ์ 2566 งานวิจัยพัฒนานวัตกรรมและสิ่งประดิษฐ์ วิทยาลัยเทคนิคลำปาง นำโดยนางสาวพัชรีย์ สาระยิ่ง รองผู้อำนวยการฝ่ายแผนงานและความร่วมมือพร้อมด้วยนายสมศักดิ์ แข็งแรง และนายสุทัศน์ สุขารมย์ ครูผู้ควบคุมทีม และนักศึกษานักประดิษฐ์ ได้แก่ นายนครินทร์ หน้าผ่อง นายณัฐนนท์ ทองคำ นางสาวอาริษา สัพโส นายนครินทร์ ป้อมฝั้น นายทินกร จี้สละ และนายศุภกร จันทร์ใหญ่ ได้นำผลงานวิจัยฯและสิ่งประดิษฐ์เข้าร่วมการประกวด โครงการ Thailand New Gen inventors award 2023 ในงาน”วันนักประดิษฐ์ประจำปี 2566” (Thailand Inventors’ Day 2023) ได้รับรางวัลชนะเลิศ กลุ่มอาหาร ได้แก่เครื่องอบกระเทียมดำประหยัดพลังงานเพื่อยกระดับเศรษฐกิจชุมชน และรางวัลชนะเลิศ กลุ่มการเกษตร ได้แก่เครื่องผสมเกสรดอกเรือง ณ อีเว้นท์ ฮอลล์ 100-102 ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา